เมื่อเวลา ๐๙.๐๐ น.วันที่ ๒๖ มิถุนายน ๒๕๖๑ ที่ห้องประชุมเพชร สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาศรีสะเกษ เขต ๑ ว่าที่ ร.ต.ดร.ทวีศักดิ์ นามศรี ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาศรีสะเกษ เขต ๑ เป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการหลักสูตรคัดกรองคนพิการทางการศึกษา ประจำปี ๒๕๖๑ ซึ่งผู้เข้ารับการอบรม ประกอบด้วย ครูผู้สอนที่จัดการเรียนร่วมที่ยังไม่เคยผ่านการอบรมหลักสูตรผู้ดำเนินการคัดกรองคนพิการทางการศึกษา จำนวน ๑๖๕ คน เพื่อเป็นการพัฒนาครูผู้สอนให้มีความรู้ ความเข้าใจ สามารถนำความรู้ไปจัดกิจกรรมการเรียนการสอนสำหรับเด็กนักเรียนที่มีความบกพร่องทางการเรียนรู้ได้อย่างถูกต้อง และมีประสิทธิภาพ โดยมี รองศาสตราจารย์ ดร.ดารณี ศักดิ์ศิริผล คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ ประสานมิตร เป็นวิทยากรให้ความรู้ในครั้งนี้ และมี นางสาวรุ่งอรุณ เมธาภัทรกุล นายโชติ บุญทน นายชาณุวัติ ศรเพชร รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาศรีสะเกษ เขต ๑ นายสมโภชน์ หลักฐาน ผู้อำนวยการกลุ่มนิเทศ ติดตาม และประเมินผลการจัดการศึกษา นางจุลพนม ธานี ศึกษานิเทศก์ชำนาญการพิเศษ ผู้รับผิดชอบโครงการฯ และคณะศึกษานิเทศก์ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาศรีสะเกษ เขต ๑ เข้าร่วมพิธีเปิดการอบรมในครั้งนี้ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาศรีสะเกษ เขต ๑ มีนักเรียน จำนวน ๓๖,๙๗๓ คน จำแนกเป็นนักเรียนที่มีความต้องการพิเศษเรียนร่วมทั้ง ๙ ประเภท รวมจำนวนทั้งสิ้น ๓,๓๗๓ คน คิดเป็นร้อยละ ๙.๑๒ จำแนกเป็นเด็กที่มีความบกพร่องทางการเรียนรู้ จำนวน ๓,๐๗๗ คน ซึ่งนับว่าเป็นปัญหาในการจัดกิจกรรมการเรียนการสอนให้บรรลุเป้าหมายของหลักสูตร แต่หากนักเรียนที่มีความบกพร่องได้รับการช่วยเหลือทันทีและถูกวิธี นักเรียนก็จะสามารถพัฒนาศักยภาพของตนเองได้เต็มความสามารถ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาศรีสะเกษ เขต ๑ ได้ตระหนักในความสำคัญของปัญหาดังกล่าว จึงได้จัดการประชุมเชิงปฏิบัติการหลักสูตรคัดกรองคนพิการทางการศึกษาขึ้น ในระหว่างวันที่ ๙ – ๑๐ มิถุนายน ๒๕๖๑ ที่ผ่านมา เพื่อให้ครูผู้สอนได้มีความรู้ ความเข้าใจ มีทักษะในการใช้แบบคัดกรองตามประเภทคนพิการทางการศึกษาได้อย่างถูกต้อง//////
สพป.ศรีสะเกษ เขต ๑ อบรมเชิงปฏิบัติการหลักสูตรคัดกรองคนพิการทางการศึกษา ปี ๒๕๖๑
by
Tags:
Comments
4 ตอบกลับไปที่ “สพป.ศรีสะเกษ เขต ๑ อบรมเชิงปฏิบัติการหลักสูตรคัดกรองคนพิการทางการศึกษา ปี ๒๕๖๑”
-
I like this web blog very much, Its a rattling nice office to
read and find information.! -
hello there and thank you for your information – I have certainly picked
up anything new from right here. I did however expertise some technical
points using this web site, as I experienced to reload the web site many times previous to I could get it
to load correctly. I had been wondering if your web hosting is OK?
Not that I’m complaining, but sluggish loading instances times will
often affect your placement in google and can damage your high quality score if
advertising and marketing with Adwords. Well I am adding this RSS
to my email and could look out for a lot more of your respective exciting content.
Ensure that you update this again very soon.. Escape rooms
ใส่ความเห็น